![สัมนารวมพลังคนไทยในยุโรป](http://vtvtn.nl/wp-content/uploads/2016/04/12970258_10154026457719174_640478765_o-570x350.jpg)
งานสัมนารวมพลังคนไทยในยุโรป วันที่ ๑-๓ เมษายน ๒๕๕๙
ภาพและข่าวโดย สุกานดา ศรีเสน่ห์พร
เมื่อวันที่ ๑ – ๓ เมษายน ๒๕๕๙ ตัวแทนของสมาคมล่ามและนักแปลไทย-ดัตช์ (Vereniging Tolken en Vertalers Thai-Nederlands) นำโดย นางวิกานดา เผ่าดิษฐ์ ที่ปรึกษาของสมาคมล่ามฯ นางสาวสุกานดา ศรีเสน่ห์พร และ นางสาวฐานิตฐ์ ศิวะบุณย์ ได้เข้าร่วมงานสัมนาที่จัดโดย ชมรมสื่อสัมพันธ์คนไทยในยุโรป Thai Integration Europe (TIE) ในหัวข้อ”ระเบียบ ข้อกำหนด คำสั่ง และประกาศที่เกี่ยวข้อง และการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์สำหรับกลุ่มคนไทยในต่างประเทศ” จัดขึ้น ณ สถานเอกอัครราชทูตไทย ณ กรุงเบอร์ลิน ประเทศเยอรมันนี
โดยในงานสัมนาครั้งนี้ มีเจ้าหน้าที่จาก สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการจัดสวัสดิการสังคมแห่งชาติ กรมพัฒนาสังคมและสวัสดิการ กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่งคงของมนุษย์มาให้คำบรรยาย และได้รับเกียรติจากท่านเอกอัครราชทูตไทย ณ กรุงเบอร์ลิน นางนงนุช เพร็ชรัตน์ มาเป็นประธานในการเปิดงานด้วย
และในการนี้ ทางสมาคมล่ามฯ ได้ขอคำแนะนำจากเจ้าหน้าที่จากคณะกรรมการส่งเสริมการจัดสวัสดิการสังคมแห่งชาติ ในการขอคำรับรองสมาคมล่ามฯ ให้เป็นองค์กรสาธารณประโยชน์ กรณีองค์กรภาคเอกชนในต่างประเทศ ตาม พรบ. ส่งเสริมการจัดสวัสดิการสังคม พ.ศ. ๒๕๔๖ ซึ่งได้แก้ไขเพิ่มเติมโดย พรบ. ส่งเสริมการจัดสวัสดิการสังคม ซึ่งทางตัวแทนสมาคมล่ามฯ ได้รับคำแนะนำและเอกสารแบบฟอร์มมาแล้ว และได้ส่งต่อให้ประธานสมาคมล่ามฯ นางปูชิตา รักวิทย์ ดำเนินการต่อไป
ประมวลภาพ งานสัมนารวมพลังคนไทยในยุโรป วันที่ ๑-๓ เมษายน ๒๕๕๙ สถานทูตไทย ณ กรุงเบอร์ลิน ประเทศเยอรมันนี
![12940983_10154026458424174_1537005608_o](http://vtvtn.nl/wp-content/uploads/2016/04/12940983_10154026458424174_1537005608_o-1024x516.jpg)
ก่อนเปิดการสัมนาได้มีการถ่ายภาพกลุ่มกับคณะทำงาน และตัวแทน สมาคมต่างๆ จากหลากหลายประเทศร่วมกับเจ้าหน้าที่จากกรมพัฒนาสังคมและสวัสดิการ กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์
![รับฟังการสัมนาในหัวข้อการช่วยเหลือ การสังเกตู การควบคุมป้องกันเด็กๆที่มีปัญหาเรื่องยาเสพติด โดยนาย มังกร วงหนองเตย](http://vtvtn.nl/wp-content/uploads/2016/04/12696773_10154026457789174_1638449005_o-1024x415.jpg)
รับฟังการสัมนาในหัวข้อการช่วยเหลือ การสังเกต การควบคุมป้องกันเด็กๆที่มีปัญหาเรื่องยาเสพติด โดยนายมังกร วงหนองเตย
![ตัวแทนสมาคมล่ามฯ และนางปาริฉัตร จันทร์พูน ได้ถ่ายภาพร่วมกับผู้แทนจากกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ นายชินชัย ชี้เจริญ ที่ปรึกษาวิชาการพัฒนาสังคม และ นายสุเมธ ทรายแก้ว ผู้อำนวยการสำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการจัดสัวสดิการสังคมแห่งชาติ](http://vtvtn.nl/wp-content/uploads/2016/04/12940994_10154026457844174_371933157_o-1024x857.jpg)
ตัวแทนสมาคมล่ามฯ และนางปาริฉัตร จันทร์พูน ได้ถ่าย ภาพร่วมกับผู้แทนจากกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ นายชินชัย ชี้เจริญ ที่ปรึกษาวิชาการพัฒนาสังคม และ นายสุเมธ ทรายแก้ว ผู้อำนวยการสำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการจัดสวัสดิการสังคมแห่งชาติ
![ท่านเอกอัครราชทูต นางนงนุช เพ็ชรรัตน์ ในกรุงเบอร์ลินกล่าวพิธีเปิดงานอย่างเป็นทางการ](http://vtvtn.nl/wp-content/uploads/2016/04/12962664_10154026458369174_1264678888_o-683x1024.jpg)
ท่านเอกอัครราชทูต ณ กรุงเบอร์ลิน ประเทศเยอรมันนี นางนงนุช เพ็ชรรัตน์ กล่าวในพิธีเปิดงานอย่างเป็นทางการ
![นางวิกานดา เผ่าดิษฐ์ หัวหน้าศูนย์ กศน. กรุงเฮก หัวหน้ากลุ่มสตรีไทยในเนเธอร์แลนด์ และที่ปรึกษาสมาคมล่ามและนักแปลไทย-ดัตช์ บรรยายการสัมนาเรื่องบทบาทและความสำคัญในการสอนภาษาไทยในเนเธอร์แลนด์](http://vtvtn.nl/wp-content/uploads/2016/04/12980866_10154026458374174_813856068_o-1024x683.jpg)
นางวิกานดา เผ่าดิษฐ์ หัวหน้าศูนย์ กศน. กรุงเฮก หัวหน้ากลุ่มสตรีไทยในเนเธอร์แลนด์ และที่ปรึกษาสมาคมล่ามและนักแปลไทย – ดัตช์ ให้คำบรรยายเรื่องบทบาทและความสำคัญในการสอนภาษาไทยในเนเธอร์แลนด์
![ถ่ายภาพร่วมกับท่านเอกอัครราชทูตและคณะทำงานจาก พม. นางดรรชนี วรดิถี ฟิทซ์เนอร์](http://vtvtn.nl/wp-content/uploads/2016/04/12946795_10154026458009174_69130253_o-1024x422.jpg)
ถ่ายภาพร่วมกับท่านเอกอัครราชทูต คณะทำงานจากกรมพัฒนาสังคมและสวัสดิการ กระทรวงพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ และนางดรรชนี วรดิถี ฟิทซ์เนอร์ ประธานชมรมสื่อสัมพันธ์คนไทยในยุโรป (TIE)
![ผู้แทนกระทรวง พม. ได้มอบของที่ระลึกให้แก่ตัวแทนสมาคมล่ามฯ จากเนเธอร์แลนด์](http://vtvtn.nl/wp-content/uploads/2016/04/12970422_10154026457819174_531808853_o-1024x695.jpg)
ผู้แทนกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ ได้มอบของที่ระลึกให้แก่ตัวแทนสมาคมล่ามฯ จากเนเธอร์แลนด์
![ถ่ายภาพเพื่อเป็นที่ระลึกกับคณะทำงานจาก พม. และนางกุลยา ฮูนดอร์ฟ คณะทำงานชมรมสื่อสัมพันธ์คนไทยในยุโรป และ นางสุพัตรา ผู้มีประสบการณ์การทำงานด้านพยาบาลในห้องผ่าตัด และไกด์อาสาสมัคร ก่อนปิดพิธีการสัมนาและเยี่ยมเยือนสถานที่สำคัญต่างๆในกรุงเบอร์ลิน](http://vtvtn.nl/wp-content/uploads/2016/04/12970258_10154026457719174_640478765_o-1024x924.jpg)
ตัวแทนสมาคมล่ามฯ ถ่ายภาพเพื่อเป็นที่ระลึกกับคณะทำงานจาก พม. และนางกุลยา ฮูนดอร์ฟ คณะทำงานชมรมสื่อสัมพันธ์คนไทยในยุโรป และ นางสุพัตรา ผู้มีประสบการณ์การทำงานด้านพยาบาลในห้องผ่าตัด และไกด์อาสาสมัคร ก่อนปิดพิธีการสัมนาและเยี่ยมเยือนสถานที่สำคัญต่างๆในกรุงเบอร์ลิน